कोविड – 19 अटींमध्ये घरातील कचरा कसा व्यवस्थापित करावा

आमच्या शहाराची स्थिती कोविड – 19 प्रेरित साथीच्या आजाराने खालावत आहे, अशी अपेक्षा आहे की आपल्या नागरी सेवा अभुतपुर्व दबावाखाली येतील. या परिस्थितीत, पालिका कर्मचारी आणि पायाभुत सुविधा कमी क्षमतेवर काम करतील. यामुळे कचरा गोळा करणे व त्याची विल्हेवाट लावण्याची वेळ कधीही तुटु शकते. त्याच वेळी मोठया टाउनशिप्स, अपार्टमेंट कॉम्प्लेक्समध्ये घरगुती संघानाही कर्मचारी नसल्यास मर्यादेसह काम करण्यास भाग पाडले जाईल. आपल्याकडे कचरा होण्याची शक्यता आहे. आपला कचरा उचलण्यासाठी कोणीही नसताना या आपत्कालीन परिस्थितीत आपल्या घरातील कचरा व्यवस्थापित करण्यासाठी आम्ही “निराकारण” आणि “संयम” कसे दर्शवू शकतो ते येथे दिलेले आहे.

कचरा वेगळा

कचरा वेगळया 3 श्रेणींमध्ये कसा विभाजित करावा लागतो हे आपल्या सर्वांना माहित आहे. यासारख्या आपत्कालीन परिस्थितीत, हे करणे अधिकच कठीण आहे. घरात जास्तीत जास्त कचरा साठवून ठेवण्यासाठी हेतु हा आहे. याचा अर्थ असा आहे की जे स्वच्छ आणि कोरडे आहे तेच राहिले पाहिजे. कचरा कचरा जे अन्न किंवा इतर क्षययुक्त पदार्थांनी माखले गेले आहे ते धुवून वाळवावे लागतील. आपल्याकडे डब्बा नसल्यास शॉपिंग पिशव्या, कपडे धुऊन मिळण्याचे पिशव्या, शेल्फची जागा, भांडी, पुठठा बॉक्स किंवा कचऱ्यामध्ये असलेले काहीतरी पहा. कोरडे पदार्थ व्यवस्थित आणि स्वच्छ मार्गाने ठेवू शकणारी कोणतीही गोष्ट चालेल कागद, प्लास्टिक पॅकेजिंग, प्लास्टिकचे कंटेनर, काचेच्या बाटल्या, ज्यूस पॅक यासारख्या सामग्रीची क्रमवारी लावा आणि त्या स्वतंत्र कंटेनरमध्ये साठवा. फक्त स्वयंपाकघरातील सर्व कचरा गोळा करण्यासाठी पात्र किंवा कंटेनर तात्पुरते ठेवा. या प्रकरणात कोणतीही प्लास्टिकची वस्तू वापरू नका. सॅनिटरी कचरा आणि धोकादायक कचऱ्यासाठी तिसरा कंटेनर ठेवा. सर्वात महत्वाचे म्हणजे हा कचरा स्वच्छता पाळण्यासाठी वृत्तपत्रात सुरक्षितपणे लपेटला गेला आहे आणि त्यावर “लाल ठिपका” असे चिन्हांकित केले आहे याची खात्री करुन घ्या. अशा आपत्कालीन परिस्थितीत हा कचरा कमीतकमी ठेवण्यासाठी आपल्याला मार्ग शोधणे आवश्यक आहे.

विल्हेवाट लावू नका, त्याऐवजी स्टोअर करा

सर्व प्रथम, आपल्याला काही दिवसांसाठी स्वच्छ आणि कोरडे साहित्य ठेवण्याची योजना आखण्याची आवश्यकता आहे. म्हणून पुठठा बॉक्स उघडण्याचे पहा आणि सपाट करा, ते व्यवस्थित स्वच्छ ठेवण्यासाठी मार्ग शोधा. आपण असे करत असताना जागा जतन करा. अशी जागा आणि कंटेनर नियुक्त करा जे आपल्याला यास एका आठवडयात किंवा त्याहून अधिक व्यवस्थित आणि नीटनेटके साठवता येईल.

स्वयंपाक घरातील सर्व कंपोस्ट कचरा

घरी प्रत्येकासह आणि सर्व रेस्टॉरंटस बंद केल्याने आपल्याला स्वयंपाक करावा लागेल. त्यामुळे ओला कचरा भरपूर ढीग होण्याची अपेक्षा करा. भाज्या तोडताना त्यांना टाकण्यासाठी एक कचरा शोधू नका.  

हा सर्व मौल्यवान कच्चा माल स्वयंपाकघरातील भांडयात किंवा प्लेटमध्ये ठेवा आणि सर्व स्वयंपाक होईपर्यंत जमा करा. आपण स्क्रॅप आणि लहान तुकडे केल्याचे कापताना हे सुनिश्चित करा. अशा प्रकारे, ते गंध मुक्त मार्गात जलद विघटीत होईल.

खराब बादली किंवा कंटेनरमध्ये स्थानांतरित करा आणि बेस तयार करा. आपल्याकडे बाल्कनी बाग असल्यास आदर्शपणे मातीची भांडी म्हणून श्वास घेण्यायोग्य सामग्री वापरा. एकदा लंच किंवा डिनर किंवा जेवण संपल्यानंतर, उरलेले कोणतेही खराब एकत्र करा आणि त्या कंटेनरमध्ये जोडा. आपल्याकडे वाळलेली पाने असल्यास त्यापैकी काही दिवस पुरेल इतके गोळा करा. दिवसा हाताने पाने चिरडून त्या दिवसाच्या व्यर्थात मिसळा. वाळलेल्या पानाचे प्रमाण स्वयंपाकघरातील कचऱ्याच्या प्रमाणात जुळले पाहिजे. मिसळताना, आपण बाल्कनीची बाग असल्यास, संपुर्ण वस्तुमान एकसारखेपणा आणि पोत देण्यासाठी मूठभर बाग माती देखील घालु शकता.

आणीबाणीच्या परिस्थितीत आपल्याकडे कंपोस्ट सुक्ष्मजंतूमध्ये प्रवेश असू शकत नाही. या प्रकरणात मिश्रणात आंबट दही किंवा ताक घाला. आंबायला ठेवायला वापरली जाणारी आपल्या स्वयंपाकघरात आपल्याला जे काही सापडेल ते देखील कार्य करु शकते. गूळ किंवा वाइन किंवा बीयरचा छोटा चमचा देखील युक्ती करु शकेल. कोणताही पातळ पदार्थ घालताना खात्री करा की कंपोस्टींग मास फारच त्रासदायक होणार नाही. त्यात चांगले काम केलेल्या भेळ पुरीची सुसंगतता असावी. जर गोष्टी फारच धोक्यात येत असतील तर कोरडी पाने, कोको-फायबर, माती किंवा काही कचरा कागद, लहान लहान तुकडे घालून सुकवा. एकदा झाल्यावर, खात्री करुन घ्या की ताज्या कचऱ्याचा कोणताही भाग उघड झाला नाही. झाकण्यासाठी आणखी काही बाग माती वापरा. त्यावर झाकण ठेवून कंटेनर बंद करा.

आपल्याला आवश्यक तितके ‍दिवस हे करणे सुरु ठेवा. ओलावा पातळीवर बारीक नजर ठेवा. माध्यमाला कधीच त्रासदायक किंवा जास्त ओले होऊ देऊ नका. आपल्या लक्षात येईल की हा कचरा अजिबात दुर्गंधीयुक्त होत नाही. कंपोस्ट करण्याच्या प्रक्रियेविषयी अधिक मार्गदर्शनासाठी व्हिडिओ पहा. होम कंपोस्टिंगसाठी ब-याच स्त्रोत ऑनलाईन उपल्बध आहेत.

आपण हे शोधू शकता की बऱ्याच दिवसांमध्ये आपण गुंतून ठेवलेत ही सर्वात सुंदर क्रियाकलाप आहे. या प्रकरणात ही कायमची सवय लावा आणि त्यास अधिक कार्यक्षम बनविण्यासाठी मार्ग शोधा.      

 विल्हेवाट करणे थांबवा, कचरा निर्मिती कमी करा

हे सर्वोत्तम वेळी अनुसरुण करणे चांगले असले तरी या कठीण काळात अनावश्यक कचरा निर्माण करणे थांबविणे विशेष महत्वाचे आहे. प्रयत्न करा आणि कचरा प्रमाण खाली ठेवा. जाणीवपूर्वक सेवन करा. घरगुती जैव-वैदयकीय कचरा यासारख्या संकटाचा कचरा कमी करणे किंवा दूर करणे आवश्यक आहे जे घराच्या बाहेर गोळा आणि विल्हेवाट लावणे आवश्यक आहे. मुलांसाठी कपडयांचे डायपर वापरून पहा. धुण्यायोग्य आणि पुन्हा वापरण्यायोग्य पर्याय शोधा. स्त्रियांनी कपडयांच्या सॅनिटरी पॅड किंवा मासिक पाळीच्या कपांसारख्या टिकाऊ मासिक उत्पादनाकडे वळण्याची संधी शोधली पाहीजे.

आपल्या हाऊसिंग समुदाय किंवा कल्याण संघटनेमध्ये व्यस्त रहा  

उरलेल्या कचऱ्यामुळे त्रास होऊ शकतो. गृहनिर्माण समुदायातील आपल्या शेजाऱ्यांना आव्हान आहे का. ते शोधा. उपाय शोधण्यासाठी आपल्या समिती सदस्यांना आपल्या समर्थनाची आवश्यकता असू शकते. व्हाटसअप ग्रुप बनवा आणि आपत्कालीन परिस्थितीशी लढण्यासाठी आपले विचार,कल्पना आणि रणनिती सामायिक करा. आपल्या शेजाऱ्यांना मदत करा, मज्जातंतू शांत करा, घाबरू नका. आवश्यक असल्यास, समुदाय पातळीवर समस्येचे निराकरण करा. मुख्यपुष्ठ पातळीवर आव्हान असण्याऱ्या काही समस्यांमध्ये चांगले समुदाय समाधान असू शकतात. ई-कचरा, बांधकाम विध्वंस कचरा समाजात काही काळ ठेवला जाऊ शकतो. आपल्याकडे आधीपासूनच बागेत जागा किंवा कंपोस्ट खड्डे  किंवा वापरात नसलेली मशीन असल्यास समुदाय कंपोस्टिंग प्रकल्प सुरु करण्याचा विचार करा.

कचरा कामगार आणि नगरपालिका कर्मचारी यांना सहकार्य करा

कचरा उचलणारे कचरा कामगार, कचरा प्रक्रिया करणारे कर्मचारी आणि नगरपालिका स्वच्छता कर्मचारी हयांना परिस्थितीचा फटका बसणार आहे. सहाय्यक असल्याचे पहा आणि ‍विधायक सहकार्य द्या. हे समजून घ्या की या कामगारांना सामाजिक अंतराचे निकष देखील पाळले पाहिजेत. ते केवळ प्रशासकीय आणि पायाभूत सुविधांच्या कमतरतेमुळेच नव्हे तर त्यांच्या कामकाजाच्या परिस्थितीमुळे संसर्ग होण्याचे प्रमाण जास्त असण्याची शक्यता असल्यामुळे ते सर्वात असुरक्षित असतील. आपल्या संपर्कात आलेल्या अशा कचरा कामगारांना मदत करा आणि साध्या उपायांनी त्यांचे स्वत:चे रक्षण करण्यात मदत करा. शक्य असल्यास त्यांना प्रशिक्षण आणि जागरुकता ऑफर करा.

रविवारी 22 मार्च रोजी सर्व नागरिकांना सकाळी 7 ते रात्री 9 या वेळेत 14 तासासाठी घरात राहण्याचे आवाहन करण्यात आले होते. “जनता कफर्यू” किंवा स्वत: ची प्रेरीत लॉक-डाउन, लोकांना सामाजिक अंतराचे सराव करण्यास प्रोत्साहित करण्यासाठी आहे. स्वत:चा शोध घेऊन, आम्ही आदरणीय स्वच्छता

कर्मचाऱ्यांना सुरक्षित राहण्यास आणि रविवारी जनता कफर्यूचा सराव करण्यास मदत करुया. जेव्हा आपण या कठीण परिस्थितीत आपल्याला सुरक्षित आणि संरक्षित ठेवण्यासाठी धडपडत असतो अशा सर्व लोकांचे आभार आम्ही कृतज्ञता दर्शकन 5 वाजता त्यांना आपल्या अंत:करणात ठेवूया. या संकटाच्या शेवटी, संग्रहीत कर्मचाऱ्यांना सर्व संग्रहीत व स्वच्छ कोरडा कचरा छाटलेल्या स्थितीत द्या. जर आम्ही आपल्याला काही उचित मार्गदर्शन करण्यात मदत केली असेल तर स्वतंत्र कचरा व्यवस्थापनाची कायमची सवय लावा.  आम्हाला कॉल करा आणि सर्वोत्तम वेळेत हे करण्याचे चांगले मार्ग शोधण्यात आम्ही आपल्याला मदत करू. आपल्याला या प्रकारच्या आणीबाणीचा पुन्हा सामना करावा लागणार नाही.